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TOLEO NA.8    JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)   OKTOBA 2021

TSC YATUMIA MILIONI 218 KUNUNUA 
PIKIPIKI KWA AJILI YA OFISI ZA WILAYA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (MB) 
akikata utepe kwa ajili ya kugawa pikipiki kwa Kaimu Makatibu Wasaidizi wa TSC ngazi ya Wilaya Septemba 7, 
2021 jijini Dodoma. Pembeni yake (mwenye miwani) ni Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina 
Nkwama akifuatiwa na Mbunge wa Viti Maalum na Mjumbe ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala na 

Serikali za Mitaa, Mhe. Mwantum Zodo na upande wa kulia ni Kamishna wa TSC, Suzan Nussu.



TAHARIRI 2

Hivi karibuni 
Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
imetumia kiasi 

cha shilingi milioni 218 kwa 
ajili ya kununua pikipiki 74 
ambazo zimesambazwa 
kwenye ofisi za wilaya ikiwa 
ni moja ya njia ya kutatua 
changamoto ya usafiri 
katika ofisi hizo.

Pikipiki hizo zilikabidhiwa 
kwa Kaimu Makatibu 
Wasaidizi wa TSC na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Ummy 
Mwalimu Septemba 7, 2021 

ambapo alisisitiza kuwa 
vyombo hivyo vitumike kwa 
ajili ya kuleta mabadiliko ya 
utendaji wa kazi katika ofisi 
za wilaya.

Kwa kuwa pikipiki hizo 
ni chache ikilinganishwa na 
idadi ya ofisi za TSC katika 
wilaya zote za Tanzania 
Bara, Menejimenti ya Tume 
iliamua kupeleka vyombo 
hivyo kwenye wilaya zenye 
changamoto zaidi katika 
kuwafikia walimu. 

Hivyo ni vyema kila ofisi 
iliyopewa chombo hicho 
cha usafiri kuelewa kwamba 
vyombo hivyo vinatumika 
katika kutimiza malengo 

ya serikali ya kuboresha 
huduma kwa walimu, 
haitarajiwi hata kidogo 
kuona vyombo hivyo 
vikitumika kwa matumizi 
mengine kinyume na 
utaratibu.

Ni matarajio yetu kuwa 
Uongozi wa Tume chini 
ya Katibu wake, Paulina 
Nkwama utahakikisha 
unatoa  huduma 
inayostahiki kwenye 
vyombo hivyo ikiwa ni 
pamoja na mafuta na 
matengenezo kwa kadri 
inavyohitajika ili viweze 
kutumika wakati wote.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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PIKIPIKI ZA TSC ZITUMIKE KULETA TIJA 
KATIKA UTENDAJI KAZI WA OFISI ZA WILAYA



Na Mwandishi Wetu.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imetumia 
kiasi cha shilingi milioni 
218 kwa ajili ya kununua 
pikipiki 74 ambazo 

zimesambazwa kwenye ofisi 
za wilaya kwa lengo la kutatua 
changamoto ya usafiri kwa 
watumishi wake katika kutoa 
huduma kwa walimu.

Akikabidhi pikipiki hizo kwa 
Kaimu Makatibu Wasaidizi wa 

TSC kutoka Wilaya mbalimbali 
mapema mwezi Septemba 
2021, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa Mhe. Ummy Mwalimu 
aliipongeza TSC kwa hatua hiyo 
na kusema itasaidia watumishi 
hao kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi zaidi.

Waziri Ummy alisema kuwa 
TSC ni chombo muhimu katika 
kusimamia utumishi wa walimu 
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HABARI 3

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. 
Ummy Mwalimu (MB) akiongea 
na watumishi wa TSC (hawapo 
pichani) wakati wa hafla ya 
kukabidhi pikipiki 74 kwa Kaimu 
Makatibu Wasaidizi wa TSC ngazi 

ya Wilaya.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (MB) akiwa amekabidhi pikipiki 
kwa mmoja wa Watumishi wa TSC ngazi ya Wilaya ikiwa ni ishara ya 

kukabidhi pikipiki 74 kwa ofisi mbalimbali za TSC Wilaya.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Paulina Nkwama akitoa 
neno fupi mbele ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Seikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu wakati wa hafla 
ya kukabidhi pikipiki 74 kwa Kaimu Makatibu Wasaidizi TSC ngazi ya 

Wilaya iliyofanyika Septemba 7, 2021 Dodoma.

TSC YATUMIA MILIONI 218 KUNUNUA 
PIKIPIKI KWA AJILI YA OFISI ZA WILAYA
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HABARI 4

hivyo ni jambo la busara kutoa 
vyombo vya usafiri kwa maafisa 
wake wa wilayani ili waweze 
kutembelea walimu na kutatua 
changamoto zao kwa lengo la 
kuboresha sekta ya elimu nchini.

“Nakupongeza sana Katibu 
pamoja na viongozi wote wa 
TSC kwa kuona umuhimu wa 
kuwapatia vyombo vya usafiri 
watumishi wenu wa wilayani. 
Watumishi hawa ndiyo wenye 
jukumu kubwa katika kutekeleza 
malengo ya Tume na Serikali 
kwa ujumla kwa kuwa wao ndio 
wako na walimu wakati wote, 
hivyo kuwapatia pikipiki hizi 
kutawawezesha kutembelea 
shule kwa urahisi”, alisema Waziri 
Ummy.

Kiongozi huyo aliwataka 
Kaimu Makatibu Wasaidizi wa 

Baadhi ya pikipiki zilizonunuliwa na TSC kwa ajili ya Ofisi za Wilaya. Pikipiki hizo zilikabidhiwa na Waziri 
wa TAMISEMI, Mhe. Ummy Mwalimu (MB) kwa Katibu wa TSC ngazi ya Wilaya, Septembe 7, 2021.

Kamishna wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Suzan 
Nussu akitoa neno kwa niaba 
ya Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba wakati wa hafla ya 
kukabidhi pikipiki kwa Kaimu 
Makatibu Wasaidizi TSC ngazi ya 
Wilaya iliyofanyika Septemba 7, 

2021 Dodoma.

Mbunge wa Jimbo la Wingwi na 
Mjumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Utawala na Serikali 
za Mitaa, Mhe. Omar Issa Kombo 
akitoa neno fupi wakati wa hafla ya 
kukabidhi pikipiki kwa watumishi 

wa TSC ngazi ya Wilaya.

TSC YATUMIA MILIONI 218 KUNUNUA 
PIKIPIKI KWA AJILI YA OFISI ZA WILAYA



Tume kuhakikisha vitendea kazi 
hivyo vinatumika kwa masuala ya 
utekelezaji wa majukumu ya kila 
siku na zisigeuzwe  kuwa vyombo 
vya kufanyia biashara ya kubeba 
abiria (bodaboda).

Aidha, Waziri Ummy 
amewataka Kaimu Makatibu 
hao kuendelea kusimamia kwa 
weledi  kada ya walimu  kwa kuwa 
ndio wenye jukumu kubwa la 
kuandaa taifa linaloweza kufikia 
malengo yake  katika  masuala 
ya maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii.

Pamoja na hayo, Waziri huyo 
amesisitiza kuwa ili kulinda 
hadhi ya kada ya ualimu pamoja 
na kulinda haki za wanafunzi, 
ni lazima TSC ichukue hatua 
za kinidhamu kwa walimu 
wanaokiuka maadili hasa wale 
wanaojihusisha na mahusiano ya 
kimapenzi na wanafunzi.

“Simamieni maadili na 
nidhamu, ni wajibu wenu 
kuhakikisha heshima ya kada 
hii haishuki, vilevile lazima 
tukumbuke kuwa tuna watoto 
ambao lazima tuwalinde wakati 
wote. Wale walimu wachache 
ambao sio waadifu tusiwavumilie 
hata kidogo” amesema Ummy.

Waziri Ummy ameendelea 
kusema kuwa TSC ina wajibu 
wa kuhakikisha wanawasikiliza 
walimu kwa karibu na kutatua 
changamoto zao kwa wakati ili 
walimu waendelee kuwa na moyo 
wa kufanya kazi kwa bidii na kwa 
kujituma.
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HABARI 5

Baadhi ya Watumishi wa TSC wakiwa katika hafla ya kukabidhi pikipiki 
kwa Katibu Wasaidizi TSC ngazi ya Wilaya.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (MB) (katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na baadhi ya Watumishi wa TSC kutoka Wilaya 
mbalimbali wakati wa hafla ya kukabidhi pikipiki 74 kwa watumishi hao. 
Pichani, waliokaa ni Mbunge wa Viti Maalum na Mjumbe ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Utawala na Serikali za Mitaa, Mhe. Mwantum 
Zodo (wa kwanza kushoto) akifuatiwa na Mbunge wa Jimbo la Wingwi 
na mjumbe wa Kamati hiyo, Mhe. Omar Issa Kombo. Wengine ni Katibu 
wa TSC, Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia) na Kamishna wa TSC, 

Suzan Nussu (wa kwanza kutoka kulia).

TSC YATUMIA MILIONI 218 KUNUNUA 
PIKIPIKI KWA AJILI YA OFISI ZA WILAYA



Na Mwandishi Wetu. 

Wakuu wa Shule 
w a m e t a k i w a 
kusimamia kwa 
ufanisi utoaji 
wa elimu kwa 

wanafunzi na fedha za miradi 
zinazotolewa na Serikali kwa 
ajili ya kujenga na kuboresha 
miundombinu ya shule 
mbalimbali nchini.

Maelekezo hayo yametolewa 
Septemba 14, 2021 na Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Prof. Riziki Shemdoe wakati 

akifungua Mkutano Mkuu wa 
Tatu wa Umoja wa Walimu Wakuu 
wa Shule za Msingi Tanzania 
Bara (TAPSHA) uliofanyika katika 
Ukumbi wa Chuo cha Mipango 
jijini Dodoma.

Alisema kuwa walimu wa 
shule za msingi ni nguzo kubwa 
katika kuandaa taifa imara kwani 
elimu ya msingi ndiyo inayoweza 
kuamua mtoto awe raia mzuri 
anayeweza kuwa na mchango 
chanya katika maendeleo ya taifa 
lake au la.

Hivyo, ili kuandaa raia wema, 
wenye ujuzi, wachapakazi na 
wazalendo ni lazima walimu 

wa shule za msingi kuhakikisha 
wanatimiza wajibu wao wa 
kutoa elimu bora kwa wanafunzi, 
jukumu ambalo Katibu Mkuu 
anawataka wakuu wa shule 
kulisimamia wakati wote na 
kuhakikisha linatekelezwa vizuri.

“Ninawasihi sana walimu 
tuendelee kushirikiana ili 
tuwasaidie wanafunzi wetu, 
mwalimu wa shule ya msingi 
asipofanya kazi yake vizuri 
taifa haliwezi kwenda popote. 
Mimi nisingekuwa hapa kama 
nisingefundishwa vizuri nikiwa 
shule ya msingi hivyo kila mmoja 
wenu ahakikishe anatekeleza 
wajibu huo kama inavyotakiwa 
kwa manufaa ya Taifa letu,” 
alisema Prof. Shemdoe.

Akisisitiza suala la walimu 
kutimiza wajibu wao, Kiongozi 
huyo amewataka walimu 
kutojiingiza katika vitendo vya 
udanganyifu wa mitihani kwani 
kufanya hivyo sio kwamba tu 
ni kinyume na maadili ya kazi 
ya ualimu lakini pia kinarudisha 
nyuma maendeleo ya Taifa.

Alieleza kuwa hata kama 
mwalimu atalazimishwa na mkuu 
wake wa kazi au kushawishiwa 
na wazazi ili awasaidie wanafunzi  
wakati wa mtihani kinyume 
na sheria, kanuni na taratibu 
asikubali na badala yake 
atoe taarifa kwenye vyombo 
vinavyohusika ili sheria iweze 
kuchukua mkondo wake.

 “Juzi tu tulikuwa kwenye 
mitihani ya Darasa la Saba, zipo 
kesi chache zilizojitokeza kuhusu 
udanganyifu wa mititihani. 
Ninawasihi walimu msikubali 

HABARI 6
WAKUU WA SHULE WATAKIWA KUSIMAMIA 

ELIMU, FEDHA ZA MIRADI KWA UFANISI

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             OKTOBA 2021

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Prof. 
Riziki Shemdoe akitoa hotuba ya 
ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa 
Tatu wa Umoja wa Walimu Wakuu 
wa Shule za Msingi Tanzania Bara 
(TAPSHA) uliofanyika katika 
Ukumbi wa Chuo cha Mipango 

jijini Dodoma hivi karibuni.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia elimu, 
Gerald Mweli akitoa neno la 
kumkaribisha Katibu Mkuu 
TAMISEMI (hayupo pichani) ili 
afungue Mkutano Mkuu wa Tatu 
wa Umoja wa Walimu Wakuu wa 
Shule za Msingi Tanzania Bara 
(TAPSHA) uliofanyika katika 
Ukumbi wa Chuo cha Mipango 

jijini Dodoma hivi karibuni.



WAKUU WA SHULE WATAKIWA KUSIMAMIA 
ELIMU, FEDHA ZA MIRADI KWA UFANISI

kuingia katika mtego huo, kuna 
maeneo mnaweza kujikuta 
mnashawishiwa na wazazi au 
hata viongozi wenu wa kazi, 
msikubali. Ukiona kuna jambo la 
namna hiyo wewe tupatie taarifa 
hata kama ni kwa siri sisi tutajua 
namna ya kushughulika nalo,” 
alisema Shemdoe.

Kuhusu usimamizi wa 
fedha za miradi ya maendeleo 
shuleni, kiongozi huyo 
alieleza kuwa wakuu wa shule 
wanapaswa kuzingatia sheria 
kanuni, taratibu, miongozo na 
maelekezo yanayotolewa na 
Serikali katika kutekeleza miradi 

HABARI 7
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Paulina Nkwama akifuatilia 
hotuba ya Katibu Mkuu TAMISEMI 
(hayupo pichani) wakati wa ufunguzi 
wa Mkutano Mkuu wa Tatu wa Umoja 
wa Walimu Wakuu wa Shule za Msingi 
Tanzania Bara (TAPSHA) uliofanyika 
katika Ukumbi wa Chuo cha Mipango 

jijini Dodoma hivi karibuni.

Mkurugenzi Msaidizi anayesimamia Elimu ya Awali na 
Msingi Ofisi  ya Rais,   Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) ambaye pia ni Kamishna wa TSC, Suzan 
Nussu akimuonesha jambo Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI 
anayeshughulikia elimu, Gerald Mweli wakati wa Mkutano Mkuu 
wa Tatu wa Umoja wa  Walimu  Wakuu wa Shule za Msingi 
Tanzania Bara (TAPSHA) uliofanyika katika Ukumbi wa Chuo 

cha Mipango jijini Dodoma hivi karibuni.

Baadhi ya wanachama wa Umoja wa Walimu Wakuu wa Shule za 
Msingi Tanzania Bara (TAPSHA) wakisikiliza hotuba ya ufunguzi  wa 
mkutano wa tatu wa chama hicho kutoka kwa Katibu Mkuu TAMISEMI 

(hayupo pichani) jijini Dodoma.



hiyo ili wajiepushe na matatizo 
yanayoweza kutokea pale 
taratibu zinapokiukwa.

“Serikali inatoa fedha kwa ajili 
ya miradi ya shule hususan ujenzi 

wa madarasa, usipokuwa makini 
fedha hizi zitakunyang’anya 
madaraka uliyonayo sasa, 
zitakufukuzisha kazi au 
kukufunga jela. Sitamani kuona 

mmoja wenu anaingia kwenye 
matatizo kutokana na kushindwa 
kutimiza wajibu wake aliopewa 
katika kusimamia miradi ya shule. 
Hivyo simamieni miradi hiyo kwa 
weledi, maarifa na uzalendo kwa 
kuzingatia sheria,” alisema.

Akimalizia hotuba yake, 
Katibu Mkuu huyo aligusia Suala 
la chanjo ya Ugonjwa wa Virusi 
vya Korona (UVIKO-19) ambapo 
aliwaeleza walimu hao  kuwa 
kwa kuwa suala la kuchanja 
ni la hiari, ni vizuri kwa wale 
ambao bado hawajachanjwa 
wafike kwenye vituo vinavyotoa 
huduma ya chanjo ikiwa ni njia 
mojawapo ya kuwahamasisha 
watumishi walio chini yao na 
jamii inayowazunguka kupata 
chanjo.

“Ninyi ni viongozi na sio 
kwamba mnaaminiwa tu na 

HABARI 8
WAKUU WA SHULE WATAKIWA KUSIMAMIA 

ELIMU, FEDHA ZA MIRADI KWA UFANISI
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Baadhi ya wanachama wa Umoja wa Walimu Wakuu wa Shule za Msingi 
Tanzania Bara (TAPSHA) wakiwa katika hali ya furaha wakati wa 

mkutano huo uliofanyika jijini Dodoma hivi karibuni.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Prof. Riziki Shemdoe 
(katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya Wanachama wa Umoja wa Walimu 

Wakuu wa Shule za Msingi Tanzania Bara (TAPSHA).



WAKUU WA SHULE WATAKIWA KUSIMAMIA 
ELIMU, FEDHA ZA MIRADI KWA UFANISI

walimu mnaowaongoza lakini 
pia hata wanajamii huko kwenye 
maeneo yenu wanawaamini. 
Kuna watu wengi wanawaangalia 

ninyi kuwa mnafanyaje na 
wanaamini kile 
mnachofanya ndiyo 
sahihi. Kama mkienda 

kupata chanjo mtaona na wao 
wanakwenda kuchanja. Hivyo 
ninawasihi mtumie uhuru 
uliotelewa vizuri kwa kuchagua 
lile lililo jema kwa ajili ya kulinda 
afya zetu,” alisema.

Mkutano huo uliofanyika kwa 
siku tatu na wenye kaulimbiu 
‘usimamizi thabiti wa taaluma, 
Tehama na miradi ya maendeleo 
ni chachu katika utoaji wa 
elimu bora’, ulihudhuriwa na 
viongozi wengine wakiwemo 
Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI 
anayeshughulikia elimu, Gerald 
Mweli, Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama pamoja na 
Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu 
ya Awali na Msingi TAMISEMI 
ambaye pia ni Kamishna wa TSC, 
Suzan Nussu.

HABARI 9
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Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Prof. Riziki Shemdoe akiwa na Katibu wa TSC, Paulina 
Nkwama pamoja na walimu (wenye flana nyekundu) mara baada ya 

ufunguzi wa Mkutano wa TAPSHA jijini Dodoma.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Prof. Riziki Shemdoe (kulia) 
akifurahia jambo na Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI 
anayeshughulikia elimu, Gerald Mweli (kushoto) pamoja na 

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Prof. 
Riziki Shemdoe akiagana na Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama baada ya ufunguzi wa 
Mkutano Mkuu wa Tatu wa Umoja wa Walimu 
Wakuu wa Shule za Msingi Tanzania Bara 
(TAPSHA) uliofanyika katika Ukumbi wa 
Chuo cha Mipango jijini Dodoma hivi karibuni.



HABARI 10

Na. Mwandishi Wetu. 

Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mbunge 
wa Jimbo la Kongwa, Job 
Ndugai amepongezwa 

kwa kuunga mkono juhudi za 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) katika kutoa huduma bora 
kwa walimu.

Mhe. Ndugai amepata 
pongezi hizo baada ya kutoa 
msaada wa pikipiki moja kwa 
ofisi ya TSC Wilaya ya Kongwa 
ili iweze kusaidia maafisa wa 
Tume hiyo kutembelea walimu, 
kusikiliza na kutatua changamoto 
zinazowakabili kwa lengo la 
kuboresha sekta ya elimu nchini.

Pongezi hizo zimetolewa na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, Mhe. 
Ummy Mwalimu (Mb) pamoja na 
Katibu wa TSC, Paulina Nkwama 
wakati wa hafla ya kukabidhi 
pikipiki 74 zilizonunuliwa na 
Tume hiyo kwa ajili ya ofisi zake za 
wilayani.

Katika hafla hiyo iliyofanyika 
mapema mwezi Septemba katika 
ofisi za TSC Makao Mkuu jijini 
Dodoma, Waziri Ummy alieleza 
kuwa Mhe. Ndugai amefanya 
jambo linalopaswa kuigwa na 
kila kiongozi katika kuchangia 
maendeleo ya elimu nchini.

Aliongeza kuwa Pikipiki hiyo 
itasaidia maafisa wa Tume katika 
wilaya hiyo kufanya ziara katika 
shule mbalimbali hususan zile 
za pembezoni ambapo hakuna 
usafiri wa uhakika.

“Napenda kumpongeza 

sana Mhe. Ndugai kwa kutoa 
msaada wa pikipiki katika ofisi 
ya TSC wilayani Kongwa. Pikipiki 
hiyo itasaidia kuongeza kasi ya 
utoaji huduma kwani watumishi 
wana uhakika wa usafiri pale 
wanapotaka kutembelea walimu. 
Natamani viongozi wengine tuige 
mfano wa Mhe. Ndugai katika 
kuisaidia TSC iweze kuhudumia 
walimu kwa ufanisi zaidi,” alisema 
Waziri Ummy.

Akitoa maelezo ya utangulizi 
wakati wa hafla ya kukabidi 
pikipiki hizo, Katibu wa TSC 
Paulina Nkwama alisema TSC ina 
changamoto kubwa ya vyombo 
vya usafiri hususan katika ofisi 
za wilaya hivyo, pale wadau 

wanapojitokeza na kutoa msaada 
inarahisisha utendaji kazi katika 
kuwahudumia walimu.

“Mh. Waziri kwa kweli Tume 
imefurahishwa sana kwa kitendo 
cha Spiga wetu wa Bunge 
kuamua kutoa msaada wa pikipiki 
katika ofisi yetu ya Kongwa. Kama 
unavyojua TSC ni Taasisi ambayo 
imeanza kufanya kazi mwaka 
2016 na tuna ofisi katika Wilaya 
zote hapa Tanzania Bara, Bado 
hatujajitosheleza katika mambo 
mengi, lakini linalotusumbua 
sana kwa sasa ni suala la usafiri, 
ndiyo maana tumeamua kununua 
pikipiki 74 ambazo utazikabidhi 
leo ili zikasaidie kwenye ofisi zetu 
huko wilayani,” alisema Nkwama.

Spika Ndugai apongezwa kwa kutoa 
Msaada wa Pikipiki TSC Kongwa
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Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mbunge wa 
Jimbo la Kongwa, Mhe. Job Ndugai.
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HABARI 11

Na Mwandishi Wetu

Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
imeagizwa kufanya 
ufuatiliaji wa msawazo 
wa walimu katika shule 

za msingi na sekondari za serikali 
ili kuhakikisha uwepo wa uwiano 
sawa wa walimu wa shule za mjini 
na zile za pembezoni. 

Agizo hilo limetolewa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu 
wakati akifungua Mkutano wa 
Baraza la Wafanyakazi la TSC 
ulilofanyika Septemba 9, 2021 
katika ukumbi wa Wizara ya Fedha 
na Mipango, jijini Dodoma.

Waziri Ummy alieleza kuwa 
kuna wimbi kubwa la walimu 
wanaofundisha shule za vijijini 

kutaka kuhamia mjini na kuacha 
shule hizo bila walimu kitu 
kinachowanyima wanafunzi haki 
ya kufundishwa, hivyo ameitaka 

TSC kufanya ufuatiliaji ili kuona 
hali ya msawazo wa walimu kwa 
shule za mjini na vijijini.

“Ndugu Katibu wa Tume, 
kwa mujibu wa Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu Sura 
448, jukumu la kuhakikisha 
kunakuwa na msawazo sawa wa 
walimu lipo kwenu TSC. Hivyo 
nataka mfanye ufuatiliaji kuona 
hali ya walimu kwa kubainisha 
walimu wanaohitajika, waliopo 
na upungufu wao kwa kila 
halmashauri. Taarifa hiyo niipate 
ndani ya wiki mbili ili tuweze 
kuchukua hatua stahiki,” alisema 
Waziri Ummy.

Waziri alifafanua kuwa shule 
za pembezoni zina upungufu 
mkubwa wa walimu lakini bado 
walimu wanataka kuhama wakati 
shule nyingi za mjini walimu wapo 
na wakati mwingine wanagawana 
mada za kufundisha kwenye 
somo moja.

“Kuna maeneo ya vijijini 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (MB) akiongea na Wajumbe wa 
Baraza la Wafanyakazi (hawapo pichani) wakati akifungua mkutano wa 
baraza hilo uliofanyika Septemba 9, 2021 katika ukumbi wa Wizara ya 

Fedha na Mipango, Dodoma.

TSC YATAKIWA KUFANYA UFUATILIAJI 
WA MSAWAZO WA WALIMU

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama akitoa 
maelezo ya awali wakati wa Baraza la Wafayakazi la TSC Septemba 9, 

2021, Dodoma.
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unakuta darasa la kwanza hadi 
la saba kuna walimu watatu na 
hao wanatakiwa kufundisha 
wanafunzi wote. Lakini ukija 
shule za mijini unakuta somo 
moja linafundishwa na walimu 
watatu hii siyo sawa,” alisema 
Mhe. Ummy.

Kutokana na hali hiyo, Waziri 
Ummy amezielekeza mamlaka 
zinazohusika na uhamisho wa 
walimu kutofanya uhamisho wa 
mwalimu yeyote kutoka shule za 
pembezoni kuja mjini kabla ya 
kupeleka mwalimu kujaza nafasi 
ya anayehama.

“Wanafunzi wa vijijini 
wanahitaji kupata elimu kama 
walivyo wa mijini, sasa tukiachia 
tu kila mwalimu anayetaka 
kuondoka shule aondoke shule za 
vijijini zitabaki bila walimu. Hivyo 
ninaelekeza kuwa ni marufuku 
kumhamisha mwalimu kutoka 
pembezoni kwenda mjini kabla 
ya kupata mwalimu wa kujaza 

nafasi ya anayehama,” alieleza 
Waziri Ummy.

Alifafanua kuwa marufuku 
hiyo haimaanishi kuwa amefuta 
uhamisho wa walimu lakini 
kinachotakiwa ni kupatikana 
kwa mwalimu anayehamia kijijini 
kabla ya anayetaka kwenda mjini 

kuhama. 
Hata hivyo, Waziri alieleza kuwa 

kwa mwalimu yeyote anayetaka 
kuhama kutoka mjini kwenda 
maeneo ya pembezoni apatiwe 
uhamisho huo ndani ya muda 
mfupi ili akaongeze nguvu huko 
ambako kuna walimu wachache 
zaidi.

“Kwa hili nitakuwa mkali 
sana. Sio kwamba nimekataza 
uhamisho wa walimu, 
ninachotaka hapa ni kuhakikisha 
shule za pembezoni nazo 
zinakuwa na walimu wa kutosha. 
Hivyo, mwalimu anayetaka 
kutoka mjini kwenda pembezoni 
huyo hatuna shida naye, apewe 
uhamisho wake mara moja aende 
akatusaidie huko”, alisisitiza Waziri 
Ummy.

Aliongeza kuwa badala 
ya kukaa maofisini ni vyema 
zikafanyika ziara za ufuatiliaji 
wa utoaji elimu, ukaguzi wa 
mazingira ya makazi ya walimu na 
miundombinu pamoja na kutoa 
elimu zaidi juu ya maadili, miiko 
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HABARI KATIKA PICHA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (katikati kwa waliokaa) akiwa 
katika picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi 
na viongozi wengine mara baada ya kufungua mkutano wa baraza hilo 
Septemba 9, 2021, jijini Dodoma. Pichani, kushoto kwa Waziri ni Katibu 

wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Paulina Nkwama.

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa 
Walimu wakiwa katika Mkutano wa baraza hilo uliofanyika Septemba 9, 

2021 jijini Dodoma.

TSC YATAKIWA KUFANYA UFUATILIAJI 
WA MSAWAZO WA WALIMU
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na nidhamu katika utumishi wa 
walimu na utumishi wa umma.

Waziri huyo pia akieleza kuwa 
TAMISEMI kwa kushirikiana na TSC 
kuandaa Mwongozo wa Walimu 
wanaojitolea kufundisha shule za 
msingi na sekondari za serikali ili 
kuwatambua na kuwatendea haki 
pale nafasi za ajira zinapotolewa 
na Serikali. 

Pamoja na hayo Waziri 
Ummy alitoa pongezi kwa Tume 
kutofumbia macho walimu 
wanaokutwa na makosa hasa 
utoro kazini, pia alielekeza kuwa 
kwa kuanzia, shule zilizopo 
kwenye Majiji ya Dar es Salaam, 
Arusha, Mbeya na Tanga zifungwe 
vifaa vya kielektroniki (Biometric) 
kwa ajili ya kuchukua mahudhurio 
ya walimu ili kudhibiti utoro na 
uchelewaji kazini kwa walimu. 

Pia, liwahakikishia Wajumbe wa 
Baraza la TSC kuwa atapambania 
ongezeko la bajeti ya Tume wakati 
utakapowadia wa maandalizi 
ya bajeti ikiwa ni baada ya 
kupata vipaumbele mahsusi 

vitakavyosaidia kujenga hoja za 
kushawishi kupata ongezeko hilo. 

Naye Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akitoa maelezo 
ya utangulizi alisema, Tume kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI 
imefanikiwa kwa hatua za 

awali kujenga Mfumo wa 
Kielektroniki ujulikanao kama 
Teachers Service Commission 
Management Information System 
(TSCMIS) kwa ajili ya kurahisisha 
utekelezaji wa majukumu ya 
Tume, hatua za ujenzi wa Mfumo 
huo zimekamilika na Moduli tatu 
(3) kati ya sita (6) zimefanyiwa 
majaribio. 

Vilevile, alisema kuwa katika 
jitihada za kukabiliana na 
changamoto ya ukosefu wa 
jengo la ofisi Makao Makuu, Tume 
imefanikiwa kununua kiwanja 
eneo la Chinyoya - Ntyuka, 
Dodoma, chenye ukubwa wa mita 
za mraba 3,348 ambapo katika 
Mwaka wa Fedha 2021/22 Tume 
ilitenga na imepokea fedha kiasi 
cha shilingi milioni 500 mwezi 
Julai, 2021 kati ya Shilingi Bilioni 
3.9 zinazohitajika kukamisha 
ujenzi huo. 
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HABARI KATIKA PICHA

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa 
Walimu wakiwa katika Mkutano wa baraza hilo uliofanyika Septemba 

9, 2021 jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (kulia) akizungumza jambo na 
Katibu wa TSC, Paulina Nkwama mara baada ya ufunguzi wa Mkutano 

wa Baraza la Wafanyakazi Septemba 9, 2021 jijini Dodoma.

TSC YATAKIWA KUFANYA UFUATILIAJI 
WA MSAWAZO WA WALIMU
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HABARI

TSC kushughulikia Watumishi 
wake wanaojihusisha na Rushwa

Na Mwandishi Wetu

Katika Mwaka wa Fedha 
2020/2021 Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) imewapandisha 
vyeo walimu 126,346 

na kati yao walimu 121,663 sawa 
na asilimia 96.2 wabebadilishwa 
mishahara yao kutoka ile ya vyeo 
vya zamani kwenda katika vyeo 
vipya.

Zoezi la kuwapandisha 
vyeo walimu linahusisha kwa 
karibu Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri pamoja na Ofisi 
ya TSC katika Wilaya husika  
ambapo mwajiri anawasilisha 
mapendekezo ya walimu 
wanaotakiwa kupandishwa, 
Katibu Msaidizi anafanya 

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba akitoa neno la kumkaribisha Naibu 
Katibu Mkuu TAMISEMI anayeshughulikia Elimu, 
Gerald Mweli (Hayupo pichani) ili afungue Mafunzo 
ya Kamati za TSC kwa Wilaya za Mikoa ya Dodoma, 
Singida, Manyara na Iringia yaliyofanyika Septemba 

20 na 21 katika Chuo cha Mipango jijini Dodoma.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akitoa maelezo ya awali wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo ya Kamati za TSC kwa 
Wilaya za Mikoa ya Dodoma, Singida, Manyara na 
Iringa yaliyofanyika kwa siku mbili katika ukumbi 

wa Chuo cha Mipango jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, Gerald Mweli akitoa 
hotuba ya kufungua Mafunzo ya Kamati za TSC kwa Wilaya za Mikoa 
ya Dodoma, Singida, Manyara na Iringia yaliyofanyika Septemba 20 na 

21 katika Ukumbi wa Chuo cha Mipango jijini Dodoma.



Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya 
Walimu kutoka TSC, Christina Hape akiwasilisha 
mada kuhusu historia ya TSC katika mafunzo ya 
Kamati za TSC kwa Wilaya za Mikoa ya Dodoma, 
Singida, Manyara na Iringa yaliyofanyika kwa siku 
mbili katika ukumbi wa Chuo cha Mipango jijini 

Dodoma.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu kutoka TSC, Moses Chitama akiwasilisha mada 
juu ya Muundo wa Tume hiyo katika mafunzo ya 
Kamati za TSC kwa Wilaya za Mikoa ya Dodoma, 
Singida, Manyara na Iringa yaliyofanyika kwa siku 
mbili katika ukumbi wa Chuo cha Mipango jijini 

Dodoma.

HABARI 15

uchambuzi na kuwasilisha 
mapendekezo hayo kwenye 
Kamati ya TSC ngazi ya Wilaya kwa 
ajili ya Uamuzi na kisha Katibu 
Msaidizi anawaandikia walimu 
barua za kupanda cheo.  

Kwa mujibu wa wadau 
mbalimbali wakiwemo walimu 
wenyewe, zoezi la upandishaji 
vyeo watumishi wa umma 
wakiwemo walimu lililofanyika 
miezi michache iliyopita 
lilitekelezwa kwa ufanisi mkubwa 
ikilinganishwa na miaka iliyopita.

Kauli hiyo inaungwa mkono 
na Naibu Katibu Mkuu kutoka 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia elimu, Gerald 
Mweli ambaye anaipongeza TSC 
kwa kusimamia zoezi hilo kwa 

weledi na kufanya asilimia 96 ya 
walimu waliopandishwa madaraja 
kubadilishiwa mishahara.

Hata hivyo, Naibu Katibu Mkuu 
huyo anaeleza kuwa pamoja na 
zoezi hilo kufanyika kwa ufanisi 
zipo changamoto zilizojitokeza 
ambapo baadhi ya watendaji 
wanalalamikiwa kujihusisha na 
vitendo vya rushwa ili kutoa 
upendeleo kwa baadhi ya walimu 
ambao hawakuwa na sifa za 
kupanda vyeo huku wenye sifa 
wakiachwa.

Kutokana na changamoto 
hiyo, Naibu Katibu Mkuu Mweli 
ameiagiza Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), kufanya tathmini 
ya wazi katika zoezi la upandishaji 
vyeo walimu lililofanyika 
hivi karibuni ili kubaini kama 

kila mwalimu aliyestahili 
kupandishwa cheo amepata haki 
hiyo. 

Mweli ametoa agizo hilo 
Septemba 20, 2021 wakati 
akifungua mafunzo ya siku mbili 
yaliyowakutanisha wajumbe wa 
Kamati za TSC ngazi ya Wilaya 
kutoka katika Wilaya za Mikoa 
ya Dodoma, Singida, Iringa na 
Manyara yanayofanyaika kwa siku 
mbili katika Chuo cha Mipango, 
Dodoma. 

Kiongozi huyo ameeleza 
kuwa yapo malalamiko kuwa 
baadhi ya watumishi wasio wa 
adilifu walitumia vibaya mamlaka 
waliyonayo katika kupandisha 
vyeo walimu na kujihusisha na 
vitendo vya rushwa kitu ambacho 
kimesababisha baadhi ya walimu 
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TSC kushughulikia Watumishi 
wake wanaojihusisha na Rushwa
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kukosa haki yao ya kupandishwa 
madaraja.

“Natambua kazi kubwa ambayo 
inafanywa na TSC hasa katika 
zoezi la kupandisha madaraja 
walimu. Lakini pamoja na kazi 
hiyo zipo changamoto ambazo 
tumeziona wakati wa utekelezaji 
wa zoezi hilo. Wapo baadhi ya 
Kaimu Katibu Wasaidizi ambao 
wanatuhumiwa kwa rushwa. 
Ninahitaji mfanye tathmini katika 
Wilaya zote muone namna zoezi 
hilo lilivyokwenda,” aliesema 
Mweli.

Alisisitiza kuwa anataka 
tathmini hiyo iwe na vigezo 
vya wazi ili kuona kama kila 
mwalimu aliyekuwa na sifa za 
kupanda daraja amepandishwa 
na kama kuna ambao hawakuwa 
na sifa lakini wamepandishwa 
ili hatua stahiki zichukuliwe 

kwa watumishi wote waliokiuka 
utaratibu uliotolewa.

“Hapa ukitaka kufuatilia suala 
la rushwa inaweza ikawa ngumu 
kuthibitisha moja kwa moja lakini 
tukiweka vigezo vya wazi tutapata 
majibu. Kama utakuta mwalimu 
hana sifa lakini kapandishwa na 
mwenye sifa hajapandishwa, 
ni wazi kuwa kuna mchezo 
umefanyika na lazima tuchukue 
hatua”, alisisitiza Naibu Katibu 
Mkuu.

Ameeleza kuwa kunapokuwa 
na baadhi ya watendaji ambao 
sio waadilifu, sio tu kwamba 
wanawakosesha walimu haki 
zao bali pia inachafua taswira ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
na kusababisha chombo hicho 
kukosa heshima na kutoaminiwa 
na jamii.

“Anapotokea mtumishi mmoja 

kati yenu akajihusisha na rushwa 
matokeo yake ni kwamba TSC 
yote inaonekana kuwa ni ya 
wala rushwa. Hivyo Katibu wa 
Tume, hili naomba tulikemee kwa 
nguvu zote ili walimu waweze 
kuhudumiwa kwa haki kwa 
kuzingatia sheria,” alieleza Mweli.

Akizungumzia kuhusu 
mafunzo hayo, Mweli alisema 
kuwa Kamati za Wilaya zinaundwa 
na wajumbe wenye taaluma 
tofauti tofauti na wanatakiwa 
kushughulika na masuala ya 
utumishi wa walimu, hivyo ni 
muhimu wapatiwe mafunzo 
ili kuwawezesha kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.

“Niwapongeze sana TSC kwa 
kuona umuhimu wa kufanya 
mafunzo haya kwa kuwa hizi 
kamati za wilaya ndizo hasa 
zinazotekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya 
Walimu kutoka TSC, Mecktildis Kapinga akiwasilisha 
mada juu ya majukumu ya TSC katika kushughulikia 
Ajira na Maendeleo ya Walimu katika mafunzo ya 
Kamati za TSC kwa Wilaya za Mikoa ya Dodoma, 
Singida, Manyara na Iringa yaliyofanyika kwa siku 
mbili katika ukumbi wa Chuo cha Mipango jijini 

Dodoma.

Mkurugenzi Msaidizi Maadili na Nidhamu kutoka 
TSC, Robert Lwikolea akitoa mada kuhusu Maadili ya 
Kazi ya Ualimu katika mafunzo ya Kamati za TSC 
kwa Wilaya za Mikoa ya Dodoma, Singida, Manyara 
na Iringa yaliyofanyika kwa siku mbili katika ukumbi 

wa Chuo cha Mipango jijini Dodoma.

TSC kushughulikia Watumishi 
wake wanaojihusisha na Rushwa
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msingi ya Tume. Hivyo ili waweze 
kufikia matarajio mnayoyataka 
ni lazima muwajengee uwezo 
wa namna ya kufikia malengo 
hayo. Baada ya mafunzo haya 
watakapoboronga mna haki 
ya kuwauliza kwa kuwa tayari 
mmewawezesha,” alieleza.

Naye Mwenyekiti wa TSC, 
Prof. Willy Komba alisema 
kuwa TAMISEMI imekuwa na 
ushirikiano wa karibu sana na TSC 
na hivyo imeisaidia Tume hiyo 
kutatua changamoto mbalimbali 
zilizokuwa zinaikabili hususan 
katika ofisi zake za wilayani.

“Ndugu Naibu Katibu Mkuu 
sisi tunakushukuru wewe 
binafsi pamoja na ofisi ya Rais 
TAMISEMI kwa ushirikiano 
mkubwa ambao tunaupata 
kutoka kwenu. Mmesaidia 
watumishi wetu wa wilayani 
kupata ofisi kwa Wakurugenzi na 
mmekuwa mkitusaidia kwenye 
masuala ya miundombinu 

mbalimbali. Tunawashukuru sana 
na tunaomba ushirikiano huu 
uendelee kuwepo wakati wote,” 
alisema Prof. Komba.

Kwa uapande wake, Katibu wa 

TSC, Paulina Nkwama alitumia 

mkutano huo kukemea vitendo 

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Miko na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia 
elimu, Gerald Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya washiriki wa mafunzo 

ya Kamati za TSC za Wilaya yaliyofanyika katika Chuo cha Mipango jijini Dodoma.

TSC kushughulikia Watumishi 
wake wanaojihusisha na Rushwa

Kamishna wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) anayewakilisha 
shule za sekondari, Jane Mtindya akiongea na wajumbe wa mafunzo ya 
Kamati za TSC (hawapo pichani), pembeni yake ni Kamishina wa TSC 

anayewakilisha shule za msingi, Mwamgeni Jongo.
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vya rushwa kwa watumishi 
wa Tume hiyo huku akieleza 
kuwa hatamvumilia yeyote 
atakayejihusisha na vitendo 
hivyo ambavyo  vinaleta aibu kwa 
Taasisi anayoiongoza.

“Naomba kila mtumishi 
azingatie maadili ya kazi. Naibu 
Katibu Mkuu amezungumzia 
uwepo wa malalamiko ya wateja 
kuhusu baadhi ya watumishi. 
Mimi nitashirikiana na kila 
mtumishi anayefanya kazi yake 
kwa kuzingatia maadili ya kazi, 
lakini kwa yeyote atakayebainika 
kuhusika na vitendo vya rushwa 
nitakuwa mstari wa mbele 
kumchukulia hatua,” alisema 
Nkwama.

Awali, akitoa maelezo ya 

utangulizi, Katibu huyo alieleza 
kuwa TSC imeweka utaratibu wa 
kutoa mafunzo kwa Kamati za 
Wilaya ili ziweze kutambua na 
kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi ili kutoka huduma bora 
kwa walimu.

Alifafanua kuwa moja ya 
majukumu ya Kamati za Wilaya 
ni kushughulikia mashauri ya 
nidhamu kwa walimu ambayo 
uendeleshaji wake unahitaji 
uelewa wa Sheria na Kanuni za TSC 
na za Utumishi wa Umma, hivyo 
ni muhimu kutoa mafunzo hayo  
ili waweze kutenda haki wakati 
wa utekelezaji wa majukumu yao.

“Tumetoa mafunzo haya 
kwenye kanda mbili, hii ni 
ya tatu, tumefikia Mikoa 12 

na tumebakiwa na Mikoa 14. 
Mafunzo haya yamekuwa na 
faida sana katika utekelezaji 
wa majukumu ya Kamati. Hata 
ukiangalia kwenye uendeshaji wa 
mashauri ya nidhamu, kumekuwa 
na mabadiliko makubwa 
ikilinganishwa na siku za nyuma,” 
alisema Nkwama.

Katika mafunzo hayo mada 
mbalimbali zilitolewa ikiwa ni 
pamoja na; majukumu ya TSC 
katika Ajira na Maendeleo ya 
Walimu, Maadili ya kazi ya ualimu, 
Mamlaka za Nidhamu na Rufaa 
kwa Walimu na majukumu yake, 
Taratibu za uendeshaji wa vikao 
vya Kamati za Wilaya, Muundo wa 
TSC pamoja na Historia ya TSC.

Baadhi ya Washiriki 
wa mafunzo ya 
Kamati za TSC wa 
Wilaya za Mikoa ya 
Dodoma, Singida, 
Manyara na Iringa 
wakiwa katika 
hali ya utulivu 
wakati mafunzo 

yakiendelea.

TSC kushughulikia Watumishi 
wake wanaojihusisha na Rushwa



HABARI PICHANI 19
TSC, UNICEF WAKUTANA KUJADILI 

MAENDELEO YA ELIMU
Uongozi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ukiongozwa na 
Mwenyekiti wa tume hiyo  Prof. Willy Komba na Katibu wa TSC, 

Paulina Nkwama Septemba 24, 2021 umekutana na kufanya 
mazungumzo na Wadau wa Maendeleo kutoka UNICEF  kuhusu 

masuala mbalimbali ya maendeleo ya elimu nchini. 
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Maafisa kutoka TSC waliohudhuria kikao cha Wadau 
wa Maendeleo kutoka UNICEF kilichofanyika 

Septemba 24, 2021 jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba akizungumza 
kwenye kikao kilichowakutanisha wadau wa 
maendeleo kutoka UNICEF kilichofanyika Septemba 
24, 2021 jijini Dodoma. Pembeni yake ni Katibu wa 

TSC, Paulina Nkwama.

Maafisa kutoka TSC waliohudhuria kikao cha Wadau 
wa Maendeleo kutoka UNICEF kilichofanyika 

Septemba 24, 2021 jijini Dodoma.

Mkuu wa Kitengo kinachoshughulikia masuala 
ya elimu kutoka UNICEF, Dk. Daniel Baheta 
akizungumza katika kikao kilichowakutanisha wadau 
wa maendeleo kutoka UNICEF na TSC kilichofanyika 
Septemba 24, 2021 jijini Dodoma. Pembeni yake ni 
Mkuu wa masuala ya Elimu wa UNICEF kwa Mkoa 

wa Dodoma, Pantalee Kapichi.
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Na. Mwandishi Wetu - 
Dodoma 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais – Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T A M I S E M I ) , 

Mhe. Ummy Ally Mwalimu 
(Mb), ameahidi kutoa tuzo kwa 
walimu bora nchini katika eneo 
la nidhamu, maadili, utendaji kazi 
katika utoaji wa elimu baada ya 
kupata mapendekezo ya vigezo 
vya utoaji tuzo hizo kutoka Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
na kuona tuzo za TSC ili kutoa 
motisha na kuhamasisha walimu 
nchini kufanya vizuri zaidi. 

Waziri Ummy aliyasema hayo 
Alhamis Septemba 09, 2021 akiwa 
Mgeni Rasmi katika hafla fupi ya 

ufunguzi wa Mkutano wa Baraza 
la Kwanza la Wafanyakazi wa 
Ofisi ya Rais – Tume ya Utumishi 
wa Walimu (PO-TSC) kwa Mwaka 
wa Fedha 2021/ 2022 uliofanyika 
katika Ukumbi wa Hazina, 
Treasury Square Jijini Dodoma. 

“Pamoja na changamoto 
kadhaa zilizopo natambua 
kuna walimu wapo maeneo 
mbalimbali hapa nchini ambao 
wanafanya vizuri katika kazi yao 
ya kutoa elimu kwa watoto wetu. 
Kwa uzito huo naunga mkono 
juhudi na wazo la Uongozi wa 
TSC la kutoa tuzo kwa mwalimu 
na walimu watakaoonekana au 
kubainika kuwa na sifa bora katika 
eneo la nidhamu, maadili, miiko 
na utekelezaji wenye weledi wa 
utoaji elimu na hii itakua baada ya 
kupata mapendekezo ya vigezo 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (MB) wapili kutoka kushoto 
akiimba wimbo wa wafanyakazi (solidarity forever) wakati wa Mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi wa TSC uliofanyika Septemba 9, 2021 
jijini Dodoma. Pichani, wa kwanza kutoka kushoto ni Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama na wa kwanza upande wa kulia ni Katibu wa Baraza 
hilo, Laurence Chankan akifuatiwa na Afisa kutoka TAMISEMI 

aliyeambatana na Waziri huyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu (MB) akiongea na Wajumbe wa 
Baraza la Wafanyakazi (hawapo pichani) wakati akifungua mkutano wa 
baraza hilo uliofanyika Septemba 9, 2021 katika ukumbi wa Wizara ya 

Fedha na Mipango, Dodoma.

WALIMU BORA KATIKA NYANJA YA NIDHAMU, 
MAADILI, MIIKO NA UTOAJI ELIMU WENYE WELEDI 

KUPEWA TUZO YA HAMASA NA MOTISHA



vya utoaji tuzo hizo kutoka TSC 
na kuona tuzo za TSC ili kutoa 
motisha na kuhamasisha walimu 
nchini kufanya vizuri zaidi.” 
Alisema Waziri Ummy.

Pamoja na kuunga mkono 
jitihada hizo za kutoa motisha 
na kujitahidi kuendelea kutatua 
changamoto mbalimbali za 
walimu, ameelekeza walimu 
kuacha kutumikisha wanafunzi 
katika miradi  ya  maendeleo  
shuleni kama ujenzi wa 
miundombinu ya shule kama; 
vyoo n.k ili kuwapa fursa 
ya kufanya na kutekeleza 
kilichowapeleka shuleni kwani 
Serikali inatoa fedha nyingi katika 
utekelezxaji wa miradi hiyo. 

Wakati huohuo Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwalimu Paulina Nkwama 
aliipongeza Serikali kwa kuajiri 
Walimu 14,949 katika Mwaka wa 
Fedha 2020/21 na kuwapandisha 
vyeo watumishi wakiwemo 
walimu 126,346 na kati yao 

121,663 sawa na asilimia 96.2 
wamepata mshahara mpya 
hali iliyosaidia kupunguza 
malalamiko, kuongeza tija na 
ufanisi na hivyo kuinua kiwango 
cha elimu nchini. 

Alisema, pamoja na ufinyu 
wa bajeti unaoikabili Tume, 
katika kipindi cha miaka mitano 
tangu Tume ilipoanza kutekeleza 

majukumu yake mwezi Julai, 
2016 kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI pamoja na wadau 
wake imefanikiwa kuajiri walimu 
33,522; walimu 28,886 (86%) 
walisajiliwa kati ya 33,522 
walioajiriwa, walimu 4,636 (14%) 
ambao ni ajira ya mwezi Juni, 2021 
wanaendelea kusajiliwa;  walimu 
26,573 (92%) walithibitishwa 
kazini kati ya 28,886 waliosajiliwa 
na walimu 6,949 hawajatimiza 
vigezo vya kuthibitishwa.

Aliongeza kuwa walimu 
215,813 walipandishwa vyeo; 
walimu 11,149 walibadilishwa 
cheo baada ya kujiendeleza 
kielimu; walimu 27,925 
waliandikiwa vibali vya kustaafu 
kazi, hali kadhalika Tume pia 
imeshughulikia Mafao ya Walimu 
2,105 ya kabla ya Julai 01, 2004 
yanayohusu Pensheni, Mirathi na 
Mikataba na kulipwa na Hazina. 

Aidha, Katibu huyo alisema 
katika kipindi hicho cha miaka 
mitano (2016/17 – 2020/21), 
Tume ilitoa uamuzi wa mashauri 
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Wajumbe wa Baraza la wafanyakazi wakiimba wimbo wa mshikamano 
wakati wa Mkutano wa Baraza hilo uliofanyika Septemba 9, 2021 jijini 

Dodoma.

Wajumbe wa Baraza la wafanyakazi wakiimba wimbo wa mshikamano 
wakati wa Mkutano wa Baraza hilo uliofanyika Septemba 9, 2021 jijini 

Dodoma.
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ya nidhamu 10,479 (95%) kati 
ya 10,978 yaliyoanzishwa. Kati 
ya mashauri hayo 6,891 (66%) 
yalihusu utoro, makosa mengine 
ni uzembe kazini walimu 56 
(0.5%), ulevi 66 (0.6%), mahusiano 
ya kimapenzi na wanafunzi 285 
(2.7%), kughushi 1,723 (16.4%), 
kukiuka maadili ya Kazi ya Ualimu 
1,290 (12.3%). 

“Hadi sasa rufaa za Walimu 
738 (88%) kati ya 834 zimetolewa 
uamuzi. Ni rufaa 96 (12%) 
zilizobaki, ambapo kati ya hizo; 
54 zimeandaliwa kuwasilishwa 
kwenye Mkutano wa Tume 
utakaofanyika Septemba 22, 
2021, rufaa 24 zipo katika hatua 
ya uchambuzi na 18 zinasubiri 
vielelezo kutoka Wilayani.” 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu 
(katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi na 
viongozi wengine mara baada ya kufungua mkutano wa baraza hilo Septemba 9, 2021, jijini Dodoma. Pichani, 

kushoto kwa Waziri ni Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Paulina Nkwama.

Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi la Tume ya Utumishi wa 
Walimu wakiwa katika Mkutano wa baraza hilo uliofanyika Septemba 9, 

2021 jijini Dodoma.

WALIMU BORA KATIKA NYANJA YA NIDHAMU, 
MAADILI, MIIKO NA UTOAJI ELIMU WENYE WELEDI 

KUPEWA TUZO YA HAMASA NA MOTISHA



Alisema Mwalimu Nkwama.
Akizungumzia ziara za 

mara kwa mara katika Ofisi za 
Tume za Wilaya alisema Tume 
imefanya ziara kwenye wilaya 
zote 139 (100%) kuitangaza 
Tume na kuwaelimisha wadau 
kufahamu majukumu ya Tume 
ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa majukumu ya 
Tume uliofanyika katika mwaka 
wa fedha 2020/21 ambapo Ofisi 
za Wilaya 78 (56%) kati ya 139 

zimewezeshwa kufanya ziara 
shuleni kuwaelimisha walimu 
kuhusu Sheria, Kanuni, Taratibu, 
Maadili/ Miiko ya Ualimu, Haki 
na Wajibu wa Mwalimu na wilaya 
61 (44%) zilizobaki ilielezwa 
zitaendelea kuwezeshwa kufanya 
ziara hizo kwa kadri Bajeti 
itakavyoruhusu. 

Akitoa neno la shukrani 
kwa Mgeni Rasmi, mwakilishi 
wa Wajumbe wa Baraza la 
Wafanyakazi kwa niaba ya 
Watumishi wote wa Tume ya 

Utumishi wa Walimu Ndg. Nuhu 
Mlekwa alikiri kupokea maelekezo 
na kuahidi kuyazingatia yote 
katika utekelezaji wake kwa 
kushirikiana na Serikali hasa 
eneo la uratibu na usimamizi 
wa utoaji ajira kwa walimu na 
kuwatembelea katika maeneo 
yao ya kazi kupeana elimu zaidi ya 
maadili, miiko na nidhamu ya kazi 
ya ualimu na kubaini changamoto 
zinazojitokeza ili kupata ufumbuzi 
wa pamoja. 
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama (wa tatu kutoka kulia) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wakati wa Mkutano wa baraza hilo uliofanyika 

Septemba 9, 2021 jijini Dodoma.



Na. Mwandishi Wetu – 
Arusha Jiji 

Mkurugenzi wa Elimu 
kutoka Ofisi ya Rais 
– Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI) Ndg. 

Ephraim Simbeye, amewapongeza 
na kukabidhi vyeti na zawadi 
mbalimbali kwa walimu wote wa 
Shule za Sekondari za Serikali na 
Binafsi mkoani Arusha kwa jitihada 
wanazofanya katika kutoa elimu na 
mafunzo stahiki kwa wanafunzi hali 
iliyowezesha kuwa na mabadiliko 
makubwa katika matokeo ya 
mitihani ya Taifa ya kidato cha pili 
na kidato cha nne mwaka 2020. 

Hafla hiyo ya pongezi na 
makabidhiano ilifanyika hivi 
karibuni jijini Arusha katika ukumbi 
wa hafla mbalimbali Pallot ambapo 
pamoja na motisha zilizokabidhiwa 
kwa walimu husika Ndg. Simbeye 

aliwapongeza na  kuwashukuru 
walimu  wote kwa jitihada mahususi 
za kuongeza kiwango cha ufaulu 
mwaka hadi mwaka na kuwasisitiza 

waongeze bidii zaidi ili kuendelea 
kuinua kiwango cha ufaulu. 

Ndg.Simbeye ambaye katika 
hafla hii alikua Mgeni Rasmi alitoa 
zawadi kwa shule zote zilizofanya 
vizuri kuanzia iliyoshika nafasi 
ya kwanza hadi ya tatu pamoja 
na walimu wote waliowezesha 
wanafunzi wao kufaulu katika 
mitihani tajwa ikiwa ni vyeti pamoja 
na fedha taslimu. 

Aidha, katika hafla hiyo 
Mkurugenzi Simbeye pia alikabidhi 
vyeti vya pongezi kwa walimu na 
watumishi wengine waliohudumu 
katika sekta ya elimu kwa utumishi 
uliotukuka ikiwa ni pamoja na 
kuendelea kuwasisitiza kudumisha 
uzalendo katika usimamizi wa 
taaluma shuleni na maeneo 
mengine ya kisekta katika jamii zetu 
nchini. 

Wakati huohuo nae Kaimu 
Katibu Msaidizi wa Arusha Jiji Ndg. 
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Mkuu wa Shule ya Sekondari Kinana, Mwl. Desdery Cyprian Kabulika, 
akipokea cheti na zawadi kutoka kwa Mkurugenzi wa Elimu Ofisi ya 
Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), 
Ephraim Simbeye katika hafla ya kuwapongeza walimu waliofaulisha 

wanafunzi vizuri. Hafla hiyo ilifanyika hivi karibuni jijini Arusha.

Mwl. Zuhura Mringo akipokea cheti cha pongezi kutoka kwa Mkurugenzi 
wa Elimu Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI), Ephraim Simbeye katika hafla ya kuwapongeza walimu 
waliofaulisha wanafunzi vizuri. Hafla hiyo ilifanyika hivi karibuni jijini 

Arusha.



Joyce Macha kwa niaba ya walimu 
mkoani humo aliahidi kuendelea 
kusimamia kwa weledi utoaji elimu 
kwa wanafunzi na kufanya kazi kwa 
bidii zaidi ili kuinua zaidi kiwango 
cha taaluma mkoani humo. 

Alisema kuwa shule zilizofanya 
vizuri katika mitihani ya Taifa kwa 
kidato cha nne mwaka 2020 katika 

Jiji la Arusha ni pamoja na Shule ya 
Sekondari ya Kutwa ya Arusha, Shule 
ya Sekondari Kimaseki, Shule ya 
Sekondari Felix Mrema huku shule 
iliyoongeza ufaulu kutoka chini 
kwenda juu ni Shule ya Sekondari 
Kinana. 

Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
alisema wakuu wa shule zilizofanya 

vizuri ni pamoja na Mwalimu Lyidia 
Eliakimu Kikura ambaye ni Mkuu 
wa Shule ya Kutwa ya Sekondari 
Arusha, Mwalimu Joseph Manase 
Maro ambaye ni Mkuu wa Shule 
ya Sekondari Kimaseki, Mwalimu 
Reginald Yohana Msendekwa wa 
Shule ya Sekondari Felix Mrema, na 
Mwalimu Desdery Cyprian Kabulika 
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Mwl. Elisa B. Mkwizu wa Shule ya Sekondari Arusha 
(Somo la Biolojia) akipokea cheti cha pongezi kutoka 
kwa Mkurugenzi wa Elimu Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), 
Ephraim Simbeye katika hafla ya kuwapongeza 
walimu waliofaulisha wanafunzi vizuri. Hafla hiyo 

ilifanyika hivi karibuni jijini Arusha.

Mwl. Abinuth Mohamed Marekero ambaye amestaafu 
akipokea cheti cha pongezi kutoka kwa Mkurugenzi 
wa Elimu Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ephraim Simbeye 
katika hafla ya kuwapongeza walimu waliofaulisha 
wanafunzi vizuri. Hafla hiyo ilifanyika hivi karibuni 

jijini Arusha.

Walimu wakimshangilia mwenzao baada ya kupokea 
cheti cha pongezi.

Walimu wakiwa katika hafla ya kujipongeza kwa 
kufaulisha wanafunzi vizuri.



ambaye pia ni Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Kinana. 

Vilevile Ndg. Macha alisema 
walimu waliofanya vizuri katika 
masomo mbalimbali ni pamoja na; 
Mwl. Judith Mwangalika William, 
Shule ya Sekondari Moshono 
(Somo la Historia), Mwl. Walter 
Marishani, Shule ya Sekondari 
Felix Mrema (Somo la Kiswahili), 
Mwl. Elisa B. Mkwizu, Shule ya 
Kutwa ya Sekondari Arusha (Somo 
la Biolojia), Mwl. Charles Meppo, 
Shule ya Sekondari Kimaseki (Somo 
la Hesabu), Mwl. Owen Mwambene, 
Shule ya Sekondari Njiro (Somo 
la Hesabu); na Mwl. Venance 
Nkungu, Shule ya Sekondari Felix 
Mrema (Somo la Fizikia) wakati 
Mwl. Zuhura Mringo, Afisa Elimu 
Kata akipongezwa kwa kata yake 
kufanya vizuri. 

Kaimu Katibu Msaidizi aliwataja 
wengine waliotunukiwa utukuka 

na pongezi za mafanikio kuwa 
ni pamoja na Mwalimu Mstaafu 
Abinuth Mohamed Marekero na 
Mwl. Valentine Makuka, Afisa Elimu 
Sekondari Arusha Jiji. 

Wawezeshaji katika hafla hiyo 

walikua ni Mkurugenzi wa Jiji 

la Arusha, Chama Cha Walimu 

Tanzania (CWT), Chuo cha Uhasibu 

Arusha (IAA), na wadau wengine wa 

walimu. 
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Walimu wakiserebuka wakati hafla ya kupongezwa kwao kwa kufaulisha wanafunzi katika masomo mbalimbali.

Walimu wakiserebuka wakati hafla ya kupongezwa kwao kwa kufaulisha 
wanafunzi katika masomo mbalimbali.



Na. Mwandishi Wetu
- Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
a n a y e s h u g h u l i k i a 
Elimu kutoka Ofisi ya 
Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli, 
ameitaka Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kuharakisha 
ukamilishaji wa kituo cha 
huduma kwa wateja (Clients 
Service Center) ili walimu waweze 
kuwasilisha malalamiko, maoni, 
ushauri na hoja ikiwa ni moja 
ya njia za kuboresha utoaji wa 
huduma kwa walimu. 

Ndg. Mweli aliyasema hayo 
hivi karibuni akiwa Mgeni Rasmi 
katika Ufunguzi wa Kikao Kazi 
cha Mafunzo ya Kamati za Wilaya 
za Kanda ya Kati inayojumuisha 
Mikoa ya Dodoma, Iringa, Singida, 
na Manyara kilichofanyika Chuo 
cha Mipango, jijini Dodoma. 

“Ofisi ya Rais – TAMISEMI 
inafanya kazi kwa karibu sana na 
TSC katika kushughulikia masuala 
yote ya utumishi wa walimu na 
ndiyo maana tayari TAMISEMI ina 
mfumo wa kupokea malalamiko 
ya wateja wake. Hivyo naielekeza 
TSC kuharakisha ukamilishaji wa 
kituo cha huduma kwa wateja 
(Clients Service Center) ndani 

ya Tume ili walimu waweze 
kuwasilisha hoja zao na kupatiwa 
huduma kwa urahisi na kwa 
haraka.” Alisema Naibu Katibu 
Mkuu Mweli.

Aidha Mweli alisema TSC ni 
chombo muhimu katika sekta ya 
elimu na hivyo ni lazima kuendelea 
kujengeana uwezo, kuwezeshana 
kirasilimali na miundombinu 
kwani kwa uchache yamesaidia 
kupunguza idadi ya mashauri 
ya rufaa za walimu zinazoshinda 
kutoka 43 mpaka tatu kwa zile 
zilizowasilishwa Makao Makuu ya 
TSC. 

Aliongeza kuwa TAMISEMI 
kwa kushirikiana na TSC inatafuta 
fedha ili kukamilisha kwa haraka 
mfumo wa taarifa za walimu 
ambao moduli tatu kati ya sita 
zimeshakamilika na kufanyiwa 
majaribio hivyo mara baada ya 
kukamilika kwake kila taarifa 
muhimu ya mwalimu lazima 
iwemo humo. 

Akizungumza kabla ya 
kumkaribisha Mgeni Rasmi, 
Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu Prof. Willy Komba, 
alimshukuru Mgeni Rasmi ambaye 
ni Naibu Katibu Mkuu (Elimu) 
Ndg. Gerald Mweli kwa kusukuma 
na kusimamia ipaswavyo zoezi la 
upandishwaji madaraja na vyeo 
vya walimu kwa wakati. 
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NAIBU KATIBU MKUU MWELI AMEITAKA TSC KUKAMILISHA 
KITUO CHA HUDUMA KWA WATEJA KWA WAKATI

Baadhi ya Washiriki wa mafunzo ya Kamati za TSC wa Wilaya za Mikoa ya Dodoma, Singida, Manyara na 
Iringa wakiwa katika hali ya utulivu wakati mafunzo yakiendelea.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, Gerald Mweli (kushoto) akiwa 
pamoja na Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina 
Nkwama wakati wa Mafunzo ya Kamati za TSC kwa Wilaya za Mikoa 
ya Dodoma, Singida, Manyara na Iringia yaliyofanyika Septemba 20 na 

21 katika Ukumbi wa Chuo cha Mipango jijini Dodoma.



Nae Katibu wa TSC Mwl. Paulina 
Nkwama alisema kikao kazi cha 
mafunzo hayo kinafanyika ili 
kuwajengea uwezo wajumbe wa 
kamati za wilaya kwa kanda ya 
kati na kuwawezesha kutekeleza 
majukumu yao kwa ufasaha na 
ufanisi mkubwa zaidi ikiwa ni 

pamoja na kutambua wajibu na 
majukumu yao. 

“Mashauri ya rufaa 
yanayowasilishwa makao makuu 
ya TSC hivi sasa ni chini ya asilimia 
10 na kati ya hizo asilimia 90 
maamuzi yake yaliyofanywa 
wiliayani huwa ni maamuzi sahihi 

yasiyo na shaka na hii inaonyesha 
bayana kamati zinafanya kazi na 
maamuzi sahihi kwa mujibu wa 
miongozo, kanuni na taratibu 
zilizowekwa katika kushughulikia 
masuala ya utumishi wa walimu 
wilayani.” Alisema Mwl. Nkwama.
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NAIBU KATIBU MKUU MWELI AMEITAKA TSC KUKAMILISHA 
KITUO CHA HUDUMA KWA WATEJA KWA WAKATI

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Miko na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, 
Gerald Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya washiriki wa mafunzo ya Kamati 
za TSC za Wilaya yaliyofanyika katika Chuo cha Mipango 

jijini Dodoma.

Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, Grace 
Mrema (wa kwanza kutoka kulia), Mkurugenzi wa 
Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu, Moses 
Chitama (wa pili kutoka kulia), Mkurugenzi wa 
Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Christina 
Hape (wa tatu kutoka kulia) na Mkuu wa Kitengo 
cha Mipango Ufuatiliaji na Tathmini, Evodia Pangani 
wote kutoka TSC Makao Makuu wakiwa katika 
picha ya pamoja wakati wa mafunzo ya Kamati za 
TSC yaliyofanyika hivi karibuni katika ukumbi wa 

Chuo cha Mipango jijini Dodoma.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma za Sheria 
kutoka TSC, Wakili Richard Odongo akiwasilisha 
mada kuhusu taratibu za uendeshaji wa mashauri ya 
nidhamu ya walimu wakati wa mafunzo ya Kamati 
za TSC kwa Wilaya za Mikoa ya Dodoma, Singida, 
Manyara na Iringa yaliyofanyika kwa siku mbili 
katika ukumbi wa Chuo cha Mipango jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Prof. Willy Komba akifunga Mafunzo 
ya Kamati za TSC kwa Wilaya za Mikoa 
ya Dodoma, Singida, Manyara na Iringa 
yaliyofanyika Septemba 20 na 21 katika Chuo 
cha Mipango jijini Dodoma. Pembeni yake ni 

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama.
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Na Mwandishi Wetu.  

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T A M I S E M I ) , 

Ummy Mwalimu amekutana na 
Menejimeti ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) ikiwa ni mara 
ya kwanza tangu alipoteuliwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan katika nafasi hiyo.

Mkutano huo ulifanyika 
Septemba 7, 2021 katika Ukumbi 
wa TSC jijini Dodoma ambapo 
mambo mbalimbali yalijadiliwa  
huku suala la masomo ya ziada 
(tuition) kwa wanafunzi wa 
shule za msingi na uhusiano 
wa mapenzi kati ya walimu na 
wanafunzi vikitawala mkutano 
huo.

Waziri huyo alieleza kuwa 
kumekuwa na wimbi la wazazi 
kuchangishwa fedha na walimu 
kwa ajili ya kuwafundisha 
masomo ya ziada (tuition) 
wanafunzi wa shule za msingi kitu 
ambacho kinasababisha watoto 
hao kukosa muda wa kufanya 
mambo mengine ya kijamii.

“Siku hizi watoto wa darasa 
la pili wana tuition hii siyo sawa 
kabisa. Unakuta mtoto kuanzia 
asubuhi hadi usiku ni shule tu 
hana hata muda wa kuwasaidia 
wazazi shughuli ndogondogo, 
na walimu hawa wamekuwa 
wakiwashawishi wazazi kuchanga 
fedha kwa ajili ya hizo tuition. 
Kuna sehemu zingine unakuta 
watoto hawa wanafundishwa 
hadi usiku kitu ambacho siyo 
salama,” alisema Waziri Ummy.

Kutokana na hilo, Waziri huyo 

alieleza kwamba anatarajia 
kukutana na Waziri wa Elimu 
Sayansi na Teknolojia kwa ajili 
ya kuona namna ya kusitisha 
jambo hilo kwani hakuna haja ya 
kuwepo kwa masomo ya ziada 
kwa watoto hao endapo walimu 
wanawajibika ipasavyo.

Kwa upande wa uhusiano 
wa mapenzi kati ya walimu na 

wanafunzi, Ummy alieleza kuwa 
Tume hiyo haipaswi kumwonea 
huruma mwalimu yeyote 
atakayebainika kuwa na tabia 
hizo ili kuwalinda wanafunzi na 
kuhakikisha wanatimiza ndoto 
zao.

“Katika suala la mapenzi 
na wanafunzi ninawataka 
msimwonee huruma mwalimu 

Waziri Ummy akutana na Menejimenti ya TSC

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu (kulia) akipokea ua kutoka kwa 
mtumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Enid Geofrey mara 

baada ya kuwasili katika ofisi za TSC.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu (kushoto) akiwa pamoja na Katibu wa 
TSC, Paulina Nkwama mara baada ya kufika kwenye ofisi za TSC kwa 

ajili ya kufanya kikao na Menejimenti ya tume hiyo.
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yeyote hata kidogo, hili 
nalizungumza nikiwa kama 
Waziri lakini pia nikiwa kama 
mama. Walimu wenye tabia hiyo 
mkiwafukuza kazi alafu baada 
ya mwaka mmoja wakileta 
maombi ya kutaka kuajiriwa tena 
msiwakubalie,” alisisitiza Waziri. 

Pamoja na hayo Waziri 

ummy aliitaka TSC kuahikisha 
inatoa elimu kwa walimu ili 
waweze kutekeleza majukumu 
yao kwa ufanisi na weledi na 
pale inapotokea mwalimu 
anachukuliwa hatua za nidhamu 
Tume hiyo isimamie katika 
kutenda haki kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu.

Waziri Ummy aliipongeza 
Tume kwa kufanya kazi kwa bidi 
katika kusimamia Ajira, Maadili 
na maendeleo ya walimu huku 
akieleza kuwa TSC ni chombo 
muhimu ambacho kinategemewa 
katika kuleta ustawi wa walimu na 
maendeleo katika sekta ya elimu.
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Wajumbe wa kikao cha Menejimenti ya TSC wakiwa 
katika kikao na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 

Ummy Mwalimu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu 
akisaini kitabu cha wageni akiwa katika ukumbi wa 
Mikutano wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC).

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama (kushoto) akimkabidhi Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu taarifa 
ya utekelezaji wa majukumu ya Tume hiyo wakati 
wa kikao cha Waziri huyo na Menejimenti ya TSC 

kilichofanyika Septemba 7, 2021.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa majukumu ya Tume hiyo katika kikao cha Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu na 
Menejimenti ya TSC kilichofanyika septemba 7, 2021.

Waziri Ummy akutana na Menejimenti ya TSC



Na. Mwandishi Wetu. 

Mwenyekiti wa 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba 
amewakumbusha 

walimu wa shule ya sekondari 
Lipupuma, Songea wajibu na 
nguzo kuu za maadili ya walimu 
ikiwemo; wajibu wao kwa mtoto 
(mwanafunzi), wajibu wa kazi yao 
kama walimu, wajibu wao kwa 
mwajri, wajibu wao kwa jamii, na 
wajibu wao kwa Taifa la Tanzania. 

Mwenyekiti aliyasema hayo 
hivi karibuni wakati wa kikao 
kazi cha Tume ya Utumishi wa 

Walimu Makao Makuu na walimu 
wa Shule ya Sekondari Lipupuma, 
wilayani Songea kilichofanyika 
shuleni hapo. 

“Kipengele cha wajibu wetu 
kama walimu kina nguzo kuu tano 
ambazo tunawajibika kuzizingatia 
sana katika utumishi wetu kama 
walimu na kama watumishi wa 
umma. Nguzo hizo ni pamoja na 
wajibu wetu kwa watoto ambao 
ndiyo wanafunzi wetu; wajibu wa 
kazi yetu ambayo ni kufundisha 
watoto darasani na nje ya darasa 
ikiwa ni pamoja na kuwafunza 
nidhamu, maadili, stadi za kazi, 
utii, n.k; lakini pia wajibu wetu 
kwa mwajiri ambaye ni Serikali 

kupitia OR-TAMISEMI na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia; 
nguzo ya nne ni wajibu wetu 
kwa jamii tunayoihudumia na 
inayotuzunguka popote tuwapo; 
na mwisho ni wajibu wetu kwa 
Taifa la Tanzania.” Alisema Prof.
Komba 

Mwenyekiti alisema TSC ni 
chombo muhimu kwani ndilo 
kimbilio la walimu katika masuala 
mbalimbali ya ajira, nidhami 
na maadili katika utumishi 
wa umma kwani pia inasaidia 
katika kurekebisha tabia na 
kulinda maadili ya walimu 
kupitia mashauri mbalimbali ya 
kinidhamu yanayowasilishwa ili 
kuyapatia ufumbuzi na suluhisho 
la pamoja. 

Prof.Komba alisema muundo 
wa Tume umeundwa kwa mujibu 
wa Sheria iliyounda Tume ambao 
unajumuisha Mwenyekiti na 
Katibu wa Tume wanaoteuliwa na 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania; Wajumbe 
wa Kamati (Makamishna) ambao 
ni wateule wa Mheshimiwa Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania; pamoja na Makatibu 
Wasaidizi ambao wapo katika 
wilaya zote 139 Tanzania Bara 
wanaoteuliwa na Katibu wa Tume. 

Nae Mwalimu Veronica Pango 
akitoa shukrani kwa niaba ya 
walimu waliohudhuria kikao 
kazi hicho alisema, wamepokea 
maelekezo yote kwa ajili ya 
kuyafanyia kazi kwani wajumbe 
wameonyesha kuelewa zaidi 
wajibu wao na kukubaliana 
kutekeleza kwa weledi na ufanisi 
zaidi. 
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Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba.

MWENYEKITI TUME YA UTUMISHI WA WALIMU PROF. 
KOMBA AWAKUMBUSHA NGUZO KUU ZA MAADILI 

WALIMU SHULE YA SEKONDARI LIPUPUMA, SONGEA



Na. Mwandishi Wetu. 

Wajumbe wa 
Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge ya 
Utawala na 

Serikali za Mitaa (USEMI) 
wameridhishwa na utendaji 
kazi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) katika kusimamia 
ajira, maadili na maendeleo ya 
walimu nchini na hivyo kuahidi 
kushawishi wabunge wenzao ili 
kuongeza bajeti ya Tume hiyo.

Wajumbe wa kamati hiyo 
ambao ni Mbunge wa Jimbo la 
Wingwi, Mhe. Omar Issa Kombo 
na Mbunge wa Viti Maalum, Mhe. 
Mwantum Zodo waliyasema hayo 
wakati wa halfla ya kukabidhi 
pikipiki 74 kwa Kaimu Makatibu 
Wasaidizi wa TSC iliyofanyika 
mapema mwezi Septemba, 2021 
katika ofisi za Tume hiyo jijini 
Dodoma.

Akizungumza katika hafla hiyo 
ambayo mgeni rasmi alikuwa 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Ummy Mwalimu, Mhe. Kombo 
alieleza kuwa TSC imefanya 
kazi kubwa katika kusimamia 
maadili ya walimu pamoja na 
masuala mbalimbali yanayohusu 
maendeleo yao.

Alisema kuwa pamoja na 
jitihada kubwa zinazofanyika, 
bajeti ya Tume hiyo ni ndogo 
ikilinganishwa na majukumu 
yanayotakiwa kutekelezwa katika 
kutoa huduma kwa walimu, hivyo 
aliahidi kuwa itakapofika kipindi 
cha bajeti kamati hiyo itahakikisha 

HABARI 32
Wajumbe wa Kamati ya Bunge 
waahidi kuongeza Bajeti ya TSC
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Mbunge wa Jimbo la Wingwi na Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Utawala na Serikali za Mitaa, Mhe. Omar Issa Kombo akiongea 
na wajumbe wa Menejimenti ya Tume ya Utumishi wa Walimu (hawapo 

pichani) katika ukumbi wa Mikutano wa Tume hiyo jijini Dodoma.

Mbunge wa Viti Maalum na Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala na Serikali za Mitaa, Mhe. Mwantum Zodo akiongea na 
wajumbe wa Menejimenti ya Tume ya Utumishi wa Walimu (hawapo 

pichani) katika ukumbi wa Mikutano wa tume hiyo jijini Dodoma.



TSC inaongezewa fedha ili iweze 
kutekeleza majukumu yake kwa 
ufanisi zaidi.

“Mhe. Waziri kwanza napenda 
niseme kuwa nimefurahi sana 
kuambatana na wewe katika 
hafla hii ya kukabidhi pikipiki 
kwa Kaimu Katibu wa Wasaidizi 
ili wakatekeleze majukumu yao 
kwa ufanisi zaidi. Nakiri kwamba 
leo nimejifunza mambo mengi 
ambayo nilikuwa siyajui kuhusu 
utendaji wa Tume hii. Nimeona 
TSC imepewa majukumu 
makubwa kwa majibu wa sheria 
lakini ukiangalia bajeti yake 
haiendani na majukumu hayo,” 
alisema Mhe. Kombo.

 Mbunge huyo anaendelea 
kusema kuwa “TSC ikiwezeshwa 
na kutekeleza majukumu yake 
vizuri ni wazi kuwa walimu wetu 
watapata huduma bora, na wao 
watatekeleza vizuri wajibu wao 

wa kufundisha. Hivyo, napenda 
niahidi kuwa suala la ufinyu wa 
bajeti kwa Tume tunalichukua 
na tutaliwasilisha kwenye kamati 
yetu ili wakati utakapofika 
tuhakikishe bajeti ya TSC 
inaongezwa.” 

Kwa upande wake Mhe. Zodo 
alieleza kuwa TSC imepiga hatua 
katika kutoa elimu kwa walimu 
ili waweze kuwa na uelewa wa 
kutosha juu ya Sheria, Kanuni na 
Taratibu za kiutumishi na waweze 
kuzizingatia wakati wote wakiwa 
shuleni au hata nje ya shule.

Aliongeza kuwa pamoja na 
jitihada kubwa ambazo TSC 
imezifanya, bado kuna uhitaji 
mkubwa wa kuendelea kuwafikia 
walimu na kuwasaidia kutatua 
kero zao ili na wao waweze 
kufundisha wanafunzi wakiwa na 
amani.

“Mhe. Waziri naungana na 

mbunge mwenzangu kupongeza 
kazi kubwa inayofanywa na Tume 
hii. Kwa kweli ninaona kuna haja 
ya TSC kuongezewa bajeti ili 
itekeleze majukumu yake kwa 
ufanisi. Naomba nikuahidi kuwa 
itakapofikia kujadili bajeti ya TSC 
lazima tufanye kila linalowezekana 
kuhakikisha tunaongeza bajeti 
hapa ili watoto wetu waendelee 
kuwa salama wawapo shuleni,” 
alisema Zodo.

Mbunge huyo alisema kuwa 
pamoja na kwamba bado 
kuna changamoto mbalimbali 
zinazowakabili walimu, kwa kiasi 
kikubwa TSC imesaidia kutatua 
kero hizo hususan katika eneo la 
upandishaji madaraja ambapo 
walimu wengi waliokuwa na sifa 
za kupanda walipandishwa kwa 
wakati na 96% ya waliopanda 
wamebadilishiwa mishahara yao.

HABARI 33
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Wajumbe wa Kamati ya Bunge 
waahidi kuongeza Bajeti ya TSC

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu 
(kushoto) akiongea jambo na Mbunge wa Viti Maalum na Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala na Serikali za Mitaa, Mhe. Mwantum Zodo wakati wa hafla ya kukabidhi pikipiki kwa Kaimu 

Makatibu Wasaidizi wa TSC iliyofanyika Septemba 7, 2021 jijini Dodoma.



Na Mwandishi Wetu.
Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
a n a y e s h u g h u l i k i a 
Elimu kutoka Ofisi ya 
Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli, 
ameipongeza Tume ya Utumishi 
wa Walimu kwa kushughulikia 
kwa weledi na uwazi rufaa za 
walimu hapa nchini kwa uwepo 
na ujumuishwaji wa vielelezo 
bayana vya mashauri ya walimu 
waliotuhumiwa kukengeuka 
kimaadili katika utumishi wa 
walimu. 

Ndg. Mweli aliyasema 
hayo hivi karibuni alipokua 
akizungumza na Makamishna 
na Sekretarieti ya Tume waliokua 

wakiendesha Mkutano wa Tume 
wa Kwanza kwa Mwaka wa Fedha 
2021/ 2022 uliofanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Idara 
ya Kumbukumbu na Nyaraka za 
Taifa, Jijini Dodoma. 

“Nawapongeza sana 
Makamishna na Sekretarieti 
yenu (Tume) kwa kushughulikia 
kwa weledi na uwazi masuala na 
mashauri ya walimu hapa nchini. 
Uwepo na ujumuishwaji wa 
vielelezo bayana vya mashauri 
ya walimu waliotuhumiwa 
kukengeuka kimaadili katika 
utumishi wa walimu na utumishi 
wa umma kwa ujumla wake 
ni wazi inathibitisha usawa na 
uhalali wa maamuzi mnayofanya 
juu ya mashauri mbalimbali ya 
walimu wetu hapa nchini kwa 

HABARI 34
KONGOLE TSC KUSHUGHULIKIA KWA WELEDI 
NA UWAZI MASHAURI YA WALIMU NCHINI - 

NAIBU KATIBU MKUU (ELIMU) OR – TAMISEMI
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Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, Gerald Mweli (katikati) 
akiwa na Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. 
Willy Komba (kushoto) pamoja na Katibu wa TSC, Paulina Nkwama. 
Naibu Katibu Mkuu huyo alitembelea Mkutano wa Tume hivi karibuni 

ili kujionea namna Tume hiyo inavyoshughulikia rufaa za walimu.

Mkutano wa Tume ya Utumishi wa Walimu ukiwa unaendelea.



niaba ya Serikali.” Alisema Naibu 
Katibu Mkuu Mweli 

Mweli alishauri kuwa pamoja na 
kazi kubwa na nzuri inayofanywa 
na Tume, basi ni vema mafunzo 
yanayofanyika kuwajengea 
uwezo Makatibu Wasaidizi 
waliopo wilayani yafanyike pia 
kwa pande zote mbili pamoja na 
walimu ambao ndiyo wahusika 
wakuu kwa Tume ili nao wazidi 
kutambua miongozo mbalimbali 
ya taaluma yao, Sheria, Kanuni, 
Taratibu, Maadili, Nidhamu 

na Miiko ya kazi ya ualimu na 
utumishi wa umma. 

Pamoja na kuunga mkono 
jitihada hizo za kazi zinazofanywa 
na Tume, aliahidi kuendelea kuwa 
balozi wa Tume katika maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kutumia vikao vya Wakurugenzi 
wa Manispaa, Halmashauri za 
Wilaya na Miji kukazia suala la 
kuyachukulia kwa uzito mkubwa 
zaidi na uangalifu unaostahili 
kwa kushirikisha mamlaka zote 
zinazohusika ikiwemo Tume 

katika maamuzi ya masuala 
mbalimbali ya walimu katika 
wilaya na halmashauri zao hapa 
nchini. 

Aidha Mwenyekiti wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu, Prof. 
Willy Komba alimshukuru kwa 
ushuhuda huo na ahadi ya kuwa 
balozi wa Tume katika mikutano 
na vikao mbalimbali vya kikazi 
ili kuongeza ufanisi zaidi wa 
utekelezaji wa majukumu ya 
Tume.

HABARI 35
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Mkutano wa Tume ya Utumishi wa Walimu ukiwa unaendelea.

KONGOLE TSC KUSHUGHULIKIA KWA WELEDI 
NA UWAZI MASHAURI YA WALIMU NCHINI - 

NAIBU KATIBU MKUU (ELIMU) OR – TAMISEMI
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HABARI 36
Na Mwandishi Wetu

Baraza la Wafanyakazi la 
Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) limefanya 
uchaguzi wa Katibu 
na Katibu Msaidizi wa 

Baraza hilo ambapo Laurence 
Chankan na Neema Lemunge 
walifanikiwa kuteteza nafasi zao 
kwa awamu ya pili.

Uchaguzi huo uliofanyika 
Septemba 9, 2021 wakati 
wa mkutano wa baraza hilo 
uliofanyika katika Ukumbi wa 
Wizara ya Fedha na Mipango jijini 
Dodoma ambapo mwenyekiti 
wa Baraza hilo ambaye pia ni 
Katibu wa TSC, Paulina Nkwama 
aliwasilisha majina ya watumishi 
walipendekezwa na menejimenti 
ya Tume ili waweze kupigiwa kura.

Majina yaliyowasilishwa ni 
Neema Lemunge, Laurance 
Chankan na Ramadhani Ngaegela 
wote kutoka Idara ya Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu pamoja 
na Jenipha Maagi kutoka Idara 
ya Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimali Watu.

Katika matokeo ya kura hizo, 

Katibu wa Baraza la Wafanyakazi, Laurence Chankan akitoa neno la 
shukrani mara baada ya kuchaguliwa kushika nafasi hiyo kwa awamu 

ya pili.

CHANKAN, LEMUNGE 
WATETEA NAFASI ZAO 
BARAZA LA WAFANYAKAZI

Mkurugenzi Msaidizi Anayesimamia Utawala kutoka 
TSC, Apsa Othman akitoa maelezo mafupi kabla 
ya kufanyika kwa uchaguzi wa Katibu na Katibu 
Msaidizi wa Baraza hilo la TSC wakati wa Mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi uliofanyika Septemba 9, 

2021 jijini Dodoma.

Katibu Msaidizi wa Baraza la Wafanyakazi, Neema 
Lemunge akitoa neno la shukrani mara baada ya 
kuchaguliwa kushika nafasi hiyo kwa awamu ya pili.
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HABARI 37
Lawrence Chankan alitangazwa 
kuwa Katibu wa Baraza hilo baada 
ya kuibuka na ushindi kwa kupata 
kura19 kati ya 55 huku Neema 
Lemunge akishika nafasi ya Katibu 
Msaidizi kwa kushika nafasi ya pili 
kwa  kupata kura15 kati ya 55. 

Wawili hao wanatumikia 
nafasi hizo kwa awamu ya 
pili ambapo kwa mujibu wa 
taratibu zinazoongoza chombo 
hicho, uchaguzi wa Baraza la 
wafanyakazi hufanyika kila baada 
ya miaka mitatu.

Kabla ya kufanyika kwa 
mkutano huo, ulifanyika 
uchaguzi wa kuwapata wajumbe 
wanaounda baraza la sasa kutoka 
Tume Makao Makuu na wilayani 
ambapo kwa mujibu wa taratibu  
wajumbe hao ndio wenye wajibu 
wa kuwasilisha hoja za watumishi 
katika mikutano ya baraza la 
wafanyakazi ili Menejimenti iweze 
kutoa majibu.

CHANKAN, LEMUNGE 
WATETEA NAFASI ZAO 
BARAZA LA WAFANYAKAZI

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Ummy Mwalimu 
(katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi na 
viongozi wengine mara baada ya kufungua mkutano wa baraza hilo Septemba 9, 2021, jijini Dodoma. Pichani, 

kushoto kwa Waziri ni Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Paulina Nkwama.

Maafisa wakiendelea na zoezi la kuhesabu kura za nafasi ya Katibu 
na Katibu Msaidizi wa Baraza hilo wakati wa uchaguzi uliofanyika 

Septemba 9, 2021 jijini Dodoma.
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